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DIBAJI
Uchafuzi	wa	Mazingira	unasababishwa	na	kelele	na	mitetemo	ni	miongoni	
mwa	kero	kubwa	inayohatarisha	afya	na	mustakabali	wa	maendeleo	ya	jamii	
katika maeneo mengi nchini. 

Shirika	 la	Afya	Duniani	 (WHO)	 limebainisha	kelele	 kuwa	ni	mojawapo	ya	
vitu	hatarishi	katika	maisha	ya	binadamu	na	aidha	kwa	mujibu	wa	“European	
Environmental	Agency”	(EEA,	2018)	kelele	ni	mojawapo	ya	kisababishi	cha	
vifo	vya	mapema	kwa	watoto	“Pre-mature	death”.

Changamoto	ya	kelele	inachangiwa	zaidi	na	kukua	kwa	shughuli	za	kiuchumi	
na	kijamii	ikiwemo	matumizi	mabaya	ya	teknolojia.		Kwa	siku	za	hivi	karibuni,	
kelele	 zimeongezeka	 kwenye	 maeneo	 ya	 makazi	 na	 hivyo	 kusababisha	
matatizo	ya	kiafya	kwa	jamii	ikiwemo	kupoteza	uwezo	wa	kusikia,	matatizo	
ya	uzazi,	kupunguza	umakini	katika	mafunzo,	ajali	na	uwezo	wa	kawaida	wa	
kusikilizana.	

Vyanzo	vikuu	vya	kero	ya	kelele	ni	pamoja	na	kumbi	 za	 starehe	 ikiwemo	
biashara	za	vileo	(baa),	vyombo	vya	usafiri	na	usafirishaji	(magari,	ndege,	treni	
nk.),	matumizi	ya	teknolojia	zilizopitwa	na	wakati	kwenye	viwanda	vikubwa	
na	vidogo	(Karakana	za	kuchomelea,	ufyatuaji	matofali,	mashine	za	kusaga	na	
kukoboa	nafaka),	majenereta,	matangazo	ya	biashara	kwenye	makazi,	shughuli	
za	ujenzi,	nyumba	za	ibada	n.k.	

Hivyo	 katika	 kukabiliana	 na	 changamoto	 ya	 kelele	 ni	 muhimu	 kuimarisha	
jitihada	za	pamoja	na	ushirikiano	miongoni	mwa	Taasisi	za	Serikali	na	wadau	
ili	kusimamia	viwango	vya	kelele	na	mitetemo	vilivyowekwa	kwa	mujibu	wa	
Sheria.

Selemani	S.	Jafo	(Mb.)
WAZIRI WA NCHI, OFISI YA MAKAMU WA RAIS 

MUUNGANO NA MAZINGIRA
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SHUKRANI

Kukamilika kwa Mwongozo huu wa Udhibiti wa Uchafuzi wa Mazingira 
utokanao	na	Kelele	na	Mitetemo	ni	matokeo	ya	jitihada	za	dhati	za	wadau	
mbalimbali	wa	usimamizi	wa	Mazingira	hapa	Nchini.

Napenda	kutoa	shukrani	kwa	timu	ya	wataalam	iliyoshiriki	katika	kuandaa	
Mwongozo	 huu.	Timu	 hii	 iliundwa	 na	 wataalam	 kutoka	 Ofisi	 ya	 Rais	 –	
TAMISEMI;	Ofisi	ya	Makamu	wa	Rais;	Ofisi	ya	Waziri	Mkuu	Kazi,	Vijana	na	
Ajira;	Wizara	ya	Afya,	Maendeleo	ya	Jamii,	Jinsia,	Wazee	na	Watoto;	Wizara	
ya	Viwanda	na	Biashara;	Wizara	ya	Elimu,	Sayansi	na	Teknologia:	Wizara	ya	
Mambo	ya	Ndani:	Jeshi	la	Polisi:	Baraza	la	Taifa	la	Hifadhi	na	Usimamizi	wa	
Mazingira,	na	Wakala	wa	Usalama	na	Afya	Mahali	pa	Kazi	(OSHA).	

Vilevile,	natoa	shukrani	zangu	kwa	Dkt.	Andrew	M.	Komba	-	Mkurugenzi	wa	
Mazingira,	Ofisi	ya	Makamu	wa	Rais	na	Bi.	Kemilembe	Mutasa	-	Mkurugenzi	
Msaidizi	wa	Udhibiti	wa	Uchafuzi	wa	Mazingira	kwa	kuratibu	uandaaji	wa	
Mwongozo huu.

Mwisho,	 nawashukuru	 wadau	 wote	 waliotoa	 michango	 yao	 kwa	 namna	
moja	ama	nyingine	katika	kukamilisha	Mwongozo	huu	unaolenga	kuboresha	
usimamizi	 na	 udhibiti	 wa	 uchafuzi	 wa	mazingira	 unaotokana	 na	 kelele	 na	
mitetemo

Mary	N.	Maganga
KATIBU MKUU

OFISI YA MAKAMU WA RAIS
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 VIFUPISHO VYA MANENO  

BASATA Baraza	la	Sanaa	la	Taifa

dBA  Ni	kielelezo	cha	kiwango	cha	kelele	katika	usikivu	
wa binadamu

DCC Kamati	za	Ushauri	za	Wilaya

EEA European Environmental Agency

MUHAS Chuo	Kikuu	cha	Tiba	Muhimbili

NEMC Baraza	la	Hifadhi	na	Usimamizi	wa	Mazingira

OSHA Wakala	wa	Usalama	na	Afya	Mahali	pa	Kazi

OR-TAMISEMI Ofisi	ya	Rais	Tawala	za	Mikoa	na	Serikali	za	Mitaa

RCC Kamati	za	Ushauri	za	Mikoa

SUA Chuo	Kikuu	cha	Kilimo	cha	Sokoine

TBS Shirika	la	usimamizi	wa	viwango	Tanzania

UDSM Chuo	Kikuu	cha	Dar	es	Salaam
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SURA YA KWANZA

1.0 UTANGULIZI 

Kelele	 ni	 sauti	 zilizozidi	 viwango	 zinazosababisha	 madhara	 kwa	 afya	 ya	
binadamu,	wanyama	na	mazingira.	Uchafuzi	huu	unatokana	na	kelele	zisizo	
dhibitiwa	pale	zinapozalishwa	na	kusababisha	athari	za	kiafya	kwa	jamii.	

Shirika	 la	Afya	Duniani	 (WHO)	 limebainisha	kelele	 kuwa	ni	mojawapo	ya	
kisababishi	 cha	 madhara	 	 katika	 maisha	 ya	 binadamu.	Aidha,	 kwa	 mujibu	
wa “European Environmental Agency” (EEA,	2018)	kelele	zimeainishwa	kuwa	
mojawapo	ya	visababishi	vya	vifo	vya	mapema	vya	watoto	“Pre-mature death” 
ambapo	takwimu	zinaonyesha	takribani	watoto	12,000	hufariki	kila	Mwaka	
katika	Bara	la	Ulaya”.

Katika	nchi	yetu	changamoto	ya		kelele	zinazozidi	viwango	vilivyoainishwa	
na TBS	zinatokana		na	kukua	kwa	shughuli	za	kiuchumi	na	kijamii	ikiwemo	
matumizi	 yasiyo	 sahihi	 ya	 teknolojia.	 	 Kwa	 siku	 za	 hivi	 karibuni,	 kelele	
zimeongezeka	 kwenye	maeneo	 ya	 kazi	 na	 hivyo	 kusababisha	matatizo	 ya	
kiafya	 ikiwemo	 kupoteza	 uwezo	wa	 kusikia,	matatizo	 ya	 uzazi,	 kupunguza	
umakini	katika	mafunzo,	ajali	na	kupungua	uwezo	wa	kusikilizana.	

Vyanzo	vikuu	vya	kelele	hizi	ni	kumbi	za	starehe	hasa	biashara	za	vileo	(baa),	
vyombo	 ya	 usafiri	 na	 usafirishaji	 (kama	magari,	 ndege	 na	 treni),	matumizi	
ya	 teknolojia	 zilizopitwa	 na	 wakati	 kwenye	 viwanda	 vikubwa	 na	 vidogo	
(Karakana	za	kuchomelea,	ufyatuaji	matofali,	mashine	za	kusaga	na	kukoboa	
nafaka),	majenereta,	matangazo	ya	biashara	mitaani,	shughuli	za	ujenzi,	nyumba	
za ibada n.k. 

Sababu	zinazopelekea	uwepo	wa	changamoto	hizi	ni	pamoja	na	usimamizi	
usioridhisha	wa	sheria	mbalimbali	zikiwemo	Sheria	ya	Mipangomiji	na	Kanuni	
zake,	 Sheria	 ya	Mazingira	 na	 Kanuni	 zake,	 Sheria	 ya	Afya	 ya	 Jamii,	 Sheria	
ya	Afya	na	Usalama	Kazini,	 Sheria	 ya	Baraza	 la	 Sanaa	 la	Taifa	na	Sheria	 ya	
Usajili	ya	Jumuiya.	Mapungufu	haya	yamesababisha	shughuli	za	kimaendeleo	
kufanyika	 kinyume	 na	 matumizi	 ya	 ardhi	 yaliyopangwa	 kwenye	 maeneo	
husika	 na	 kutokuzingatiwa	 kwa	masharti	 yanayotolewa	 kwenye	 vibali	 vya	
shughuli	mbalimbali.

Nchini	Tanzania,	 Kanuni	 za	 Usimamizi	 wa	Mazingira (Udhibiti wa kelele na 
mitetemo) za	 mwaka	 2015	 zimeanisha	 viwango	 vinavyoruhusiwa	 katika	
maeneo	ya	makazi,	biashara,	viwanda	na	hospitali	kwa	afya	ya	jamii.	Vilevile	
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Sheria	 ya	 Usalama	 na	 	 Afya	 Mahala	 Pa	 Kazi	 namba	 5	 ya	 mwaka	 2003 
imeanisha	viwango	vya	kelele	vinavyoruhusiwa	katika	maeneo	ya	sehemu	za	
kazi	ambavyo	haviruhusiwi	kuzidi	85dBA.

1.1 Hali ya uchafuzi wa mazingira utokanao na kelele na 
mitetemo 

Kutokana	na	ongezeko	la	watu	duniani	na	shughuli	za	kiuchumi	na	kijamii,	
kelele zimeendelea kuongozeka kwenye makazi ya watu na maeneo ya 
biashara	 na	 hivyo	 kusababisha	 madhara	 mbalimbali	 kwa	 binadamu	 na	
mazingira.	 Madhara	 hayo	 ni	 pamoja	 na	 kupoteza	 usikivu	 (hearing loss);	
kuondosha	utulivu;	kupunguza	ufanisi	wa	kazi;	kuzuia	watu	wasipate	usingizi;	
athari	 za	 kisaikolojia	 kwa	 watoto;	 magonjwa	 ya	 moyo;	 usumbufu	 kwa	
wagonjwa;	kupunguza	umakini	wakati	wa	kujisomea	na	kero	kwa	jamii.

Katika	siku	za	hivi	karibuni	Mamlaka	ya	Udhibiti	zimeendelea	kupokea	taarifa	
juu	 ya	 matukio	 yanayohusiana	 na	 kelele	 na	 mitetemo.	 Katika	 kipindi	 cha	
mwezi	Januari	hadi	Aprili	2021	jumla	ya	malalamiko	20	yaliripotiwa	katika	Jiji	
la	Dodoma	na	malalamiko	8	katika	Jiji	la	Mwanza.	Maeneo	yaliyoongoza	kwa	
kulalamikiwa	ni	kumbi	za	starehe	na	burudani	na	nyumba	za	Ibada.		Aidha,	
ili kubaini ukubwa wa tatizo la uchafuzi wa mazingira utokanao na kelele na 
mitetemo	tafiti	mbalimbali	zimefanyika.	Miongoni	mwa	tafiti	hizo	ni	pamoja	
na:

i.	 Utafiti	wa	kiwango	cha	kelele	katika	mwaka	wa	2019,	uliofanywa	na	
Chuo	Kikuu	cha	Tiba	Muhimbili	(MUHAS)	kwa	kushirikiana	na	Chuo	
Kikuu	 cha	 Dodoma	 (UDOM)	 katika	 viwanda	 vya	 nguo	 vilivyopo	
Dar	Es	Salaam	na	kubaini	kuwa	zaidi	ya	asilimia	58	ya	wafanyakazi	
wamepoteza	usikivu.	

ii.	 Utafiti	 wa	 kiwango	 cha	 kilele	 katika	 mwaka	 wa	 2014,	 uliofanywa	
na	Chuo	Kikuu	cha	Dar	es	Salaam	(UDSM)	katika	mashine	41	za	
kusaga	nafaka	kwenye	miji	ya	Dar	es	Salaam	na	Morogoro	ambao	
ulionyesha	kiwango	cha	kelele	kufikia	103	dBA	juu	ya	kiwango	cha	
70	dBA	ambacho	kimeruhusiwa;	

iii.	 Utafiti	wa	kiwango	cha	kelele	katika	mwaka	wa	2010,	uliofanywa	na	
Chuo	Kikuu	cha	Kilimo	cha	Sokoine	(SUA)	katika	hospitali	ya	Rufaa	
ya	Mkoa	wa	Iringa	ambapo	kiwango	cha	kelele	kilifikia	63	dBA	juu	ya	
kiwango	kilichowekwa	na	TBS	cha	35dBA;

iv.	 Utafiti	 wa	 kiwango	 cha	 kelele	 katika	mwaka	wa	 2009	 uliofanywa	
na	 Chuo	 Kikuu	 cha	 Kilimo	 cha	 Sokoine	 (SUA)	 katika	 migahawa	
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(Restaurants)	7	iliyo	karibu	na	makazi	ya	watu	ulionyesha	kuwa	kelele	
zimezidi	na	kufikia	73	dBA	tofauti	na	kiwango	kilichowekwa	na	TBS	
cha	55	dBA;	

1.2 Madhumuni ya Mwongozo
Mwongozo	huu	unalenga	kuboresha	usimamizi	na	udhibiti	wa	uchafuzi	wa	
mazingira	unaotokana	na	kelele	na	mitetemo	kwa	kuanisha	namna	ambavyo	
wadau	mbalimbali	watashiriki	katika	kupunguza	kero	zitokanazo	na	kelele	na	
mitetemo nchini. 

Malengo	Mahsusi	ya	Mwongozo	huu	ni	pamoja	na:-

i).	 Kuainisha	wajibu	wa	kila	mdau	katika	kudhibiti	kelele	na	mitetemo.
ii).	 Kubainisha	 na	 kupendekeza	mifumo	 itakayosaidia	 kupunguza	 kero	

zitokanazo na kelele na mitetemo.  

1.3 Umuhimu wa Kuandaa Mwongozo
Kukosekana	kwa	Mwongozo	mahsusi	unaoelekeza	majukumu	kwa	kila	mdau	
kumechangia kuongezeka kwa kero ya uchafuzi wa mazingira utokanao 
na	 kelele	 na	 mitetemo	 katika	 jamii.	 Aidha,	 kuandaliwa	 kwa	 Mwongozo	
huu	 kunaweka	mfumo	 utakaowezesha	 kudhibiti	 changamoto	 za	 kelele	 na	
mitetemo	katika	jamii.

1.4 Walengwa wa Mwongozo

Mwongozo huu unalenga kutumiwa na wadau mbalimbali wakiwemo wamiliki 
wa	kumbi	za	starehe	na	burudani;	Wamiliki	wa	Viwanda;	Wizara	na	Taasisi;	
Mamlaka	za	Serikali	za	Mitaa;	na	Jamii	kwa	ujumla.
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SURA YA PILI

2.0 SHERIA NA SERA ZINAZOONGOZA UDHIBITI WA 
KELELE NA MITETEMO

Udhibiti	wa	kelele	na	mitetemo	nchini	unasimamiwa	na	Sheria	mbalimbali	
zikiwemo	 Sheria	 ya	 Usimamizi	 wa	 Mazingira	 ya	 Mwaka	 2004	 pamoja	 na	
Kanuni	 za	 Usimamizi	 wa	Mazingira	 (Udhibiti	 wa	 Kelele	 na	 Mitetemo)	 za	
Mwaka	2015;	Sheria	ya	Usalama	Kazini	ya	Mwaka	2003;	Sheria	ya	Afya	ya	
Jamii	 ya	Mwaka	 2009;	 Sheria	 ya	 Jumuiya	 [Sura	 ya	 337	Marejeo	 ya	 2002];	
Sheria	ya	Baraza	la	Sanaa	la	Taifa	[Sura	204	Marejeo	ya	2002]	na	Kanuni	za	
Baraza	la	Sanaa	la	Taifa	za	Mwaka	2018;	Sheria	ya	Ardhi	[sura	113	Marejeo	ya	
Mwaka	2019]	na	Sheria	ya	Mipango	Miji	ya	Mwaka	2007	pamoja	na	Kanuni	
zake za Mwaka 2018. 

	Sheria	na	Kanuni	hizi	 zimeelekeza	shughuli	 zote	zenye	madhara	zifanyike	
mbali	na	makazi	ya	watu	na	hivyo	shughuli	zenye	kelele	kufanyika	mbali	na	
makazi	ya	watu	ili	kupunguza	madhara	kwa	afya	ya	binadamu	na	mazingira.

i) Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya mwaka 2004

Kifungu	cha	106	(6)	cha	Sheria	hii	kimeanisha	ni		kosa	la	kupiga	kelele	kuzidi	
viwango	vilivyoruhusiwa.	Vilvile	kifungu	cha	106	(5)	cha	Sheria	hii	kinakataza	
kupiga	 kelele	 kinyume	 na	 viwango	 vilivyoruhusiwa.	 Sheria	 na	 Kanuni	
zimeainisha	viwango	vya	sauti	vinavyoruhusiwa	kwenye	maeneo	na	shughuli	
mbalimbali	 za	 uzalishaji	 mali	 kwa	 kuzingatia	matumizi	 ya	Ardhi	 husika	 na	
kuweka	 kosa	 la	 jinai	 kwa	 anaekiuka	 viwango	 vilivyoainishwa.	 Kanuni	 hizi	
zinatoa	majukumu	kwa	Baraza	la	Taifa	la	Hifadhi	na	Usimamizi	wa	Mazingira,	
Maafisa	 Mazingira	 wa	 Serikali	 za	 Mitaa	 na	Wakaguzi	 wa	 Mazingira	 katika	
kusimamia	Kanuni	hizi.

ii) Sheria ya Afya ya Jamii ya mwaka 2009

Kwa	 kuzingatia	 changamoto	 hizo	 suala	 la	 udhibiti	 wa	 	 kelele	 limepewa	
umuhimu	 na	 kuwekwa	 kwenye	 Sheria	 ya	Afya	 ya	 Jamii	 ya	 mwaka	 2009	
kifungu	cha	53	(W)	ambacho	kinahusu	“udhibiti	wa	kelele”	kama	sehemu	ya	
kero	“Nuisance”.	Kadhalika	vifungu	(53	–	60)	vinatoa	nguvu	kwa	mamlaka	za	
Serikali	za	Mitaa,	Mganga	Mkuu	wa	Serikali,	Mganga	Mkuu	wa	Mkoa,	Mganga	
Mkuu	wa	Wilaya	 na	Afisa	Afya	Mazingira	 ambao	 ni	“Authorized	 officers”	
kuondosha	chukizo,	au	hatari,	kutoa	ilani	au	maelekezo,	kufunga	biashara	au	
huduma iliyo na chukizo. 
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Kwa	kuzingatia	sheria	hizi	Mamlaka	ya	Serikali	za	Mitaaa	kupitia	wataalamu	
wa	Afya	Mazingira	hufanya	usajili,	ukaguzi	wa	majengo,	viwanda	na	nyumba	
za	 biashara	 (Inspection of premises)	 na	 kutoa	 ilani	 ya	 kusitisha	 shughuli	
zinazozalisha	au	kupelekea	kelele	zilizopitiliza.

iii) Sheria ya Mipango Miji ya Mwaka 2007

Udhibiti	wa	kelele	umepewa	umuhimu	kwa	kuandaa	Kanuni	zinazoelekeza	
uendelezaji	ardhi	kufanyika	kwenye	maeneo	yaliyotengwa	kutokana	na	aina	ya	
shughuli.		Aidha	Kanuni	ya	7	(3)	ya	Kanuni	za	Mipango	Miji	(Maombi	ya	Idhini	
ya	Uendelelezaji)	za	Mwaka	2018	zinaelekeza	kuhakikisha		kuwa	uendelezaji	
wowote	hauleti	 kero	 yoyote	 (ikiwemo	kelele)	 inayoweza	kuhatarisha	 afya	
ya	jamii.		Aidha,	waraka	wa	Kitaalam	Na.	1	wa	mwaka	2018	kutoka	Wizara	
ya	Ardhi,	 Nyumba	 na	 Maendeleo	 ya	 Makazi	 unaelekeza	 kuwa	mabadiliko	
ya	matumizi	ya	ardhi	yanayosababisha	kero/adha	kwa	njia	za	kelele,	vumbi,	
moshi,	harufu	mbaya,	n.k	katika	makazi	ya	watu	hayataruhusiwa.

iv) Sheria ya Serikali za Mitaa ya mwaka 1982

Kupitia	Sheria	hii		udhibiti	wa	kelele	umepewa	umuhimu	kwa	kuandaa	Kanuni	
za	Serikali	za	Mitaa	(Mamlaka	za	Miji)	(Udhibiti	Uendelezaji)	za	mwaka	2008	
zinazoelekeza	ujenzi	wowote	katika	Mamlaka	za	Serikali	za	Mitaa	ni	lazima	
upate	kibali	cha	ujenzi	ili	kuwa	na	miji	endelevu	na	kulinda	afya	ya	jamii.

v) Sheria ya Jumuiya [Sura ya 337 Marejeo ya 2002]

Usajili	wa	jumuiya	za	kidini	ulianza	nchini	chini	ya	Sheria	ya	Jumuiya	Sura	337.	
Sheria	hii	imeangalia	usalama	wa	wananchi	na	kuzitaka	jumuiya	zote	za	dini	
zilizosajiliwa	kutunza	amani	miongoni	mwao	na	kwa	jamii	nzima.	Kifungu	cha	
14(a)	cha	sheria	ya	Jumuiya	Sura	337	kinazitaka	jumuiya	zote	za	dini	nchini	
kuzingatia	sheria	mbalimbali	zilizopo	nchini.		Jumuiya	isiyozingatia	matakwa	ya	
kifungu	hiki	haiwezi	kusajiliwa	na	iwapo	imesajiliwa	inaweza	kufutiwa	usajili.

vi) Sheria ya Baraza la Sanaa la Taifa [Sura 204 Marejeo ya 
2002] na Kanuni za Baraza la Sanaa la Taifa za Mwaka 
2018. 

Kanuni	 zimeanisha	 maeneo	 mawili	 mahsusi	 katika	 udhibiti	 wa	 kelele	
ikiwa	ni	pamoja	na;

1.	 Kutoa	vibali	vya	matukio	ya	sanaa	kwa	mujibu	wa	masharti	ya	Kanuni	
ya	52	(iv)	na	tukio	hilo	liendeshwe	kwenye	maeneo	bila	kubughudhi	
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jamii.

2.	 Aidha	Kanuni	ya	55	 (2)	na	57	zimeanisha	madaraja	ya	maeneo	ya	
kumbi	za	starehe;

a.	 Daraja	‘A’	ni	kumbi	zisizotoa	sauti	nje	zinatumika	masaa	24
b.	 Daraja	‘B’	ni	maeneo	maalum	kwa	kazi	za	sanaa	na	yametengwa	

maalumu	kwa	shughuli	hiyo	zinatumika	kuanzia	saa	10:00	jioni	
mpaka	 Saa	 06:00	usiku,	 siku	 za	 Jumatatu	 (3)	 hadi	 Ijumaa	na	
weekend	na	Siku	Kuu	hadi	saa	8:00	usiku.

c.	 Daraja	‘C’	 kumbi	 zisizozuia	 sauti	 kutoka	 nje	 na	 zimejengwa	
kwenye	 makazi	 ya	 watu	 zinatumika	 kuanzia	 saa	 10:00	 jioni	
hadi	saa	3:00	usiku	kwa	siku	zote	za	juma
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SURA YA TATU

3.0 MUUNDO WA WADAU WA UTEKELEZAJI WA UDHIBITI 
KELELE NA MITETEMO

Mwongozo	 huu	 unatoa	 maelekezo	 mahsusi	 ya	 namna	 ya	 kusimamia	 na	
kudhibiti	kelele	na	mitetemo	kwa	makundi	mbalimbali	 ikiwa	ni	pamoja	na	
Wizara,	Taasisi,	Mamlaka	za	Serikali	za	Mitaa,	Viwanda,	Sekta	ya	Ujenzi,	Kumbi	
za	Starehe	na	Burudani	na	 Jamii.	Katika	kutekeleza	Mwongozo	huu	wadau	
watafanya	yafuatayo:

3.1	 Ofisi	ya	Rais	–	Tawala	za	Mikoa	na	Serikali	za	Mitaa
Katika	 kuhakikisha	 kelele	 na	 mitetemo	 zinadhibitiwa,	TAMISEMI	 itafanya	
yafuatayo:	

a.	 Kuhakikisha	 suala	 la	 kelele	 na	 mitetemo	 linakuwa	 agenda	 ya	
kudumu	katika	vikao	vya	Tawala	za	Mikoa	na	Mamlaka	za	Serikali	
za Mitaa.

b.	 Kupokea	 taarifa	 ya	 robo	mwaka	 ya	 utekelezaji	wa	usimamaizi	
na udhibiti wa uchafuzi wa mazingira utakanao na kelele na 
mitetemo.

c.	 Kuchukua	hatua	za	kinidhamu	Kwa	Tawala	za	Mikoa	na	Mamlaka	
za	Serikali	za	Mitaa	ambazo	hazijatekeleza	ipasavyo	shughuli	za	
udhibiti wa kelele na mitetemo.

3.2	 Ofisi	ya	Makamu	wa	Rais
Katika	 kuhakikisha	 kelele	 na	mitetemo	 zitokanazo	 na	 shughuli	mbalimbali	
zinadhibitiwa,	Ofisi	ya	Makamu	wa	Rais	itafanya	yafuatayo:	

a.	 Kufanya	ufuatiliaji	na	tathmini	ya	utekelezaji	wa	Mwongozo.		
b.	 Kupokea	 taarifa	 za	 robo	 mwaka	 kuhusu	 utekelezaji	 wa	

Mwongozo	kutoka	OR-TAMISEMI	na	NEMC.	
c.	 Kufanya	mapitio	ya	Mwongozo	kila	baada	ya	miaka	mitatu	(3).

3.3 Wizara yenye dhamana ya Afya
Katika	 kuhakikisha	 kelele	 na	mitetemo	 zitokanazo	 na	 shughuli	mbalimbali	
zinadhibitiwa,	Wizara	ya	Afya	itafanya	yafuatayo:	

a.	 Kufanya	tafiti	ili	kubaini	athari	mbalimbali	za	kiafya	zitokanazo	na	
kelele na mitetemo

b.	 Kuweka	 utaratibu	 endelevu	 wa	 upimaji	 usikivu	 ili	 kubaini	 na	
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kutibu walioathirika
c.	 Kushirikiana	 na	 mamlaka	 zingine	 kukagua	 maeneo	 yote	 mara	

kwa mara kwa lengo la kudhibiti vyanzo vya kelele
d.	 Kutoa	elimu	juu	ya	athari	zitokanazo	na	kelele	na	mitetemo
e.	 Kuitisha	 vikao	 vya	 pamoja	 vya	 kisekta	 kujadili	 changamoto	

zitokanazo na kelele na mitetemo

3.4 Wizara yenye dhamana ya Habari, Utamaduni, Sanaa na 
Michezo

Katika	kuhakikisha	kelele	na	mitetemo	katika	maeneo	mbalimbali,	Wizara	ya	
Habari	itafanya	yafuatayo:	

a.	 Kufuatilia	utekelezaji	wa	masharti	ya	leseni	za	burudani.
b.	 Kuhamasisha	 vyombo	 vya	 habari	 kushiriki	 katika	 kuhabarisha	

jamii	 juu	 ya	 hatua	 za	 kuchukua	 katika	 kushughulikia	 kero	
zitokanazo na kelele na mitetemo. 

c.	 Kuhabarisha	umma	kuhusu	athari	za	kelele	na	mitetemo.
d.	 Kushiriki	 katika	vikao	vya	kufanya	 tathmini	na	kutoa	maamuzi	

juu	ya	udhibiti	wa	kelele	na	mitetemo	katika	jamii.

3.5 Wizara yenye dhamana ya Elimu, Sayansi na Teknolojia
Katika	 kuhakikisha	 kelele	 na	 mitetemo	 zitokanazo	 na	 shughuli	 za	 Elimu	
zinadhibitiwa,	Wizara	ya	Elimu	itafanya	yafuatayo:	

a.	 Kufanya	 tafiti	 mbalimbali	 zinalenga	 kudhibiti	 uchafuzi	 wa	
mazingira utokanao na kelele na mitetemo

b.	 Kufanya	 kaguzi	 kuhakikisha	 shule	 zinakuwa	 kwenye	mazingira	
yasiyo	na	kelele.

c.	 Kuandaa	 mitaala	 katika	 ngazi	 mbalimbali	 za	 elimu	 inayohusu	
uchafuzi wa mazingira utokanao na kelele na mitetemo 

3.6 Taasisi za Serikali

i). Baraza la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC)

Katika	 kuhakikisha	 kelele	 na	mitetemo	 zitokanazo	 na	 shughuli	mbalimbali	
zinadhibitiwa,	Baraza	litafanya	yafuatayo:	

a.	 Kuendelea	 na	 ukaguzi	 wa	 maeneo	 ya	 biashara	 na	 kutoa	
maelekezo	mbalimbali	ikiwemo	Amri	na	Ilani	za	kudhibiti	kelele.

b.	 Kuanisha	 na	 kutangaza	 maeneo	 ambayo	 kelele	 haziruhusiwi	
(Noise	Control	Zone).

c.	 Kusimamia	 uanishaji	 wa	 ramani	 za	 maeneo	 yenye	 kelele	
zilizopitiliza	na	kuandaa	Mkakati	wa	udhibiti.
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d.	 Kufanya	 tafiti	 za	 mara	 kwa	 mara	 kubaini	 hali	 ya	 uchafuzi	 wa	
mazingira utokanao na kelele na mitetemo. 

e.	 Kutoa	elimu	kwa	jamii	na	maafisa	mazingira	kuhusu	majukumu	
yao katika udhibiti wa kelele na mitetemo.

f.	 Kupokea		taarifa	za	malalamiko	yanayohusu	kelele	na	mitetemo.

ii). Mamlaka ya Afya na Usalama Mahala Pa Kazi (OSHA)

Mamlaka	 ya	Afya	 na	 Usalama	 Mahala	 Pa	 Kazi	 katika	 kudhibiti	 kelele	 na	
mitetemo	litafanya	yafuatayo:	

a. Kufanya ukaguzi kwenye maeneo ya kazi ili kubaini athari 
zitokanazo	na	kelele	na	kutoa	ushauri	kwa	mwajiri	namna	bora	
ya	kuzuia	kelele	zisilete	athari	za	kiafya	kwa	wafanyakazi	na	jamii	
inayozunguka	eneo	la	husika.

b.	 Kupima	afya	za	wafanyakazi	ili	kubaini	athari	za	kiafya	kutokana	
na kelele na mitetemo.

c.	 Kutoa	elimu	na	mafunzo	kuhusu	athari	zinazotokana	na	kelele	
na mitetemo.

d.	 Kuweka	mfumo	wa	kupokea	taarifa	za	malalamiko	ya	wafanyakazi	
yanayohusu	kelele	na	mitetemo

iii). Shirika la Viwango Tanzania (TBS)

Katika	kudhibiti	changamoto	ya	kelele	na	mitetemo,	Shirika	la	Taifa	la	Viwango	
litafanya	yafuatayo:	

a.	 Kusimamia	 viwango	 vya	 ubora	 katika	 kudhibiti	 uchafuzi	 wa	
mazingira utokanao na kelele na mitetemo.

b.	 Kufanya	kaguzi	za	mara	kwa	mara	kwa	ajili	ya	kuhakikisha	vifaa	
vinavyotumika kama vinakidhi viwango.

iv). Jeshi la Polisi

Katika	kudhibiti	changamoto	ya	kelele	na	mitetemo,	Jeshi	la	Polisi	 litafanya	
yafuatayo:	

a.	 Kushirikiana	na	Baraza	 la	Hifadhi	 ya	Mazingira	na	Mamlaka	 za	
Serikali	 za	Mtaa	 nchini	 kukagua	 vyombo	 vya	 usafiri	 ili	 kubaini	
uchafuzi wa mazingira utokanao na kelele na mitetemo

b.	 Kushirikiana	na	Mamlaka	za	Serikali	za	Mtaa	na	Baraza	Hifadhi	
ya Mazingira katika kudhibiti uchafuzi wa mazingira utokanao na 
kelele na mitetemo.

c.	 Kufuatilia	malalamiko	 yanayohusu	uchafuzi	 utokanao	na	 kelele	
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na mitetemo yanafanyiwa kazi.
d.	 Kutoa	elimu	kwa	jamii	juu	ya	utekelezaji	wa	Kanuni	ya	udhibiti	

wa	kelele	na	mitetemo	bila	shuruti

v). Baraza la Sanaa la Taifa (BASATA).

Katika	 kudhibiti	 changamoto	 ya	 kelele	 na	mitetemo,	BASATA	 itafanya	
yafuatayo:	

a.	 Kusimamia	vibali	vya	matukio	ya	sanaa	na	burudani	vinatumika	
kulingana	na	masharti	ya	vibali	husika.

b.	 Kutoa	elimu	juu	ya	athari	zitokanazo	na	kelele	na	mitetemo.
c.	 Kushiriki	katika	vikao	vya	kufanya	tathmini	na	kutoa	maamuzi	

juu	ya	uthibiti	wa	kelele	na	mitetemo	katika	jamii.

3.7 Mamlaka za Tawala za Mikoa

i) Sekretarieti ya Mkoa

Katika	kudhibiti	 changamoto	ya	kelele	na	mitetemo,	Sekretarieti	 ya	Mkoa	
itafanya	yafuatayo:	

a.	 Kuhakikisha	suala	 la	kelele	na	mitetemo	 linakuwa	agenda	ya	
kudumu	katika	vikao	vya	Kamati	za	Ushauri	za	Mikoa	(RCC)

b.	 Kusimamia	 utekelezaji	 wa	 agenda	 ya	 kelele	 na	 mitetemo	
maeneo yao ya kazi 

c.	 Kuratibu	utekelezaji	wa	shughuli	za	kelele	na	mitetemo	kwa	
Serikali	za	Mitaa

d.	 Kutoa	taarifa	za	robo	mwaka	kuhusu	utekelezaji	wa	Mwongozo.

ii)	 Ofisi	za	Wakuu	wa	Wilaya

Katika	 kuhakikisha	 kelele	 na	mitetemo	 zitokanazo	 na	 shughuli	mbalimbali	
zinadhibitiwa,	Sekretarieti	ya	Wilaya	itafanya	yafuatayo:	

a.	 Kuhakikisha	suala	la	kelele	na	mitetemo	linakuwa	agenda	ya	
kudumu	katika	vikao	vya	Kamati	za	Ushauri	Wilaya	(DCC).

b.	 Kusimamia	 utekelezaji	 wa	 agenda	 ya	 kelele	 na	 mitetemo	
katika	ngazi	za	Serikali	za	Mitaa.

c.	 Kutoa	 taarifa	 za	 robo	 mwaka	 kuhusu	 utekelezaji	 wa	
Mwongozo.

3.8 Mamlaka za Serikali za Mitaa  
Katika	kudhibiti	changamoto	ya	kelele	na	mitetemo,	Mamlaka	za	Serikali	za	
Mitaa	zitafanya	yafuatayo:	
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a.	 Kusimamia	utekelezaji	wa	Sheria	kwa	anayekiuka	masharti	ya	
kibali	husika.

b.	 Kuhakikisha	utoaji	wa	vibali	na	leseni	katika	maeneo	ya	starehe	
na	burudani	unahusisha	jamii	katika	eneo	husika	kwa	kufanya	
vikao	na	 jamii	kuhusu	kwa	shughuli	 zinazoombewa	kibali	 au	
leseni.

c.	 Kuchukua	hatua	kwa	anayekiuka	masharti	ya	leseni/vibali.
d.	 Kuhakikisha	 suala	 la	 kelele	 na	mitetemo	 ni	moja	 ya	 agenda	

katika vikao vya Kamati za Mitaa na Mikutano ya wananchi.
e.	 Kufanya	kaguzi	za	mara	kwa	mara	kwenye	vyombo	vya	usafiri	

katika	vituo	vya	mabasi,	maegesho	ya	magari,	na	karakana	za	
kutengeneza magari.

f.	 Kuhakikisha	ushiriki	wa	wataalam	kwenye	vikao	vya	mabadiliko	
ya matumizi ya ardhi.

3.9 Viwanda
Katika kudhibiti changamoto ya kelele na mitetemo viwanda vitafanya 
yafuatayo:	

a. Kila kiwanda kihakikishe	 kina	 Mpango	 unaoonesha	 namna	
ya kudhibiti uchafuzi wa mazingira utokanao na kelele na 
mitetemo. 

b.	 Kuhakikisha	uwepo	wa	vizuia	sauti	(Sound proof).	
c.	 Kufanya	vikao	vya	mara	kwa	mara	na	jamii	inayozunguka	eneo	

la	kiwanda	ili	kuwafahamisha	hatua	mbalimabli	zinazochukuliwa	
katika	kushughulikia	kero	zinazojitokeza.

d.	 Kuhakikisha	kuwepo	kwa	namba	ya	simu	ya	bure	itakayopatikana	
masaa	24	kwa	ajili	ya	kupokea	malalamiko.		

3.10 Sekta ya Ujenzi
Katika	 kudhibiti	 changamoto	 ya	 kelele	 na	 mitetemo,	 Sekta	 hii	 itafanya	
yafuatayo:	

a.	 Kuhakikisha	kila	eneo	la	ujenzi	linakuwa	na	mpango	wa	kudhibiti	
uchafuzi wa mazingira utokanao na kelele na mitetemo. 

b.	 Kuhakikisha	nakala	ya	Mpango	wa	namna	ya	kudhibiti	uchafuzi	
wa	mazingira	utokanao	na	kelele	na	mitetemo	inawasilishwa	
kwenye	Ofisi	za	Kata	na	Mtaa.	

c.	 Kufanya	vikao	vya	mara	kwa	mara	na	jamii	inayozunguka	eneo	
la	 ujenzi	 ili	 kuwafahamisha	 hatua	 mbalimabli	 za	 mwenendo	
wa	mradi	na	hatua	zinazochukuliwa	katika	kushughulika	kero	
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zinazojitokeza.
d.	 Kuwepo	kwa	namba	ya	simu	ya	bure	itakayopatikana	masaa	24	

kwa	ajili	ya	kupokea	malalamiko.			

3.11 Kumbi za Starehe na Maeneo ya Burudani
Katika	 kudhibiti	 changamoto	 ya	 kelele	 na	 mitetemo,	 Sekta	 hii	 itafanya	
yafuatayo:	

a.	 Kumbi	 za	 starehe/burudani	 ziwe	 na	 vipima	 kelele	 na	 vizuia	
sauti

b.	 Mmiliki	wa	kumbi	za	starehe/burudani	ahakikishe	anawasilisha	
leseni	au	kibali	cha	kuruhusu	shughuli	anayofanya	katika	Ofisi	
ya	Serikali	ya	Mtaa	ya	eneo	husika.

c.	 Kuwepo	kwa	namba	ya	simu	ya	bure	itakayopatikana	masaa	24	
kwa	ajili	ya	kupokea	malalamiko.

d. Kubandika nakala ya kibali kwenye kumbi.

3.12 Jamii
Katika	kudhibiti	changamoto	ya	kelele	na	mitetemo,	Jamii	itafanya	yafuatayo:	

a.	 Kutoa	 taarifa	 za	uendelezaji	 unaofanyika	katika	maeneo	yao	
ambao unaweza kuwa chanzo cha kelele na mitetemo kwa 
Ofisi	za	Serikali	za	Mitaa.

b.	 Kuhakikisha	agenda	ya	kelele	na	mitetemo	inakuwepo	kwenye	
mikutano ya wananchi. 

c.	 Kutoa	taarifa	kuhusu	kero	ya	kelele	na	mitetemo	kwa	Mamlaka	
husika(NEMC/Serikali	ya	Mtaa/Ofisi	ya	Kata)

3.13 Taasisi za kidini/Nyumba za ibada
Katika	kudhibiti	changamoto	ya	kelele	na	mitetemo,	Taasisi	za	kidini	itafanya	
yafuatayo:

a.	 Kuendesha	 shughuli	 za	 ibada	 kwa	 kuzingatia	 matumizi	 ya	
ardhi	yaliyopangwa	katika	eneo	husika,

b.	 Kuhakikisha	nyumba	za	ibada	zinazingatia	Sheria	na	Kanuni	za	
Usimamizi	wa	Mazingira	(Udhibiti	wa	Kelele	na	Mitetemo)	za	
2015	katika	kuendesha	shughuli	zao.

c. Kudhibiti kelele kutoka kwenye nyumba za ibada kwa 
kuzingatia	viwango	vya	kelele	vinavyoruhusiwa.

d.	 Kupata	kibali	kutoka	Mamlaka	husika	pale	watakapo	lazimika	
kufanya	 shughuli	 itakayopelekea	 kuwa	 na	 kelele	 juu	 ya	
kiwango	kinachoruhusiwa.
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SURA YA NNE

4.0 HITIMISHO

Kelele na Mitetemo ni miongoni mwa changamoto inayoongezeka kwa 
kasi	kutokana	na	ukuaji	wa	miji.	Hivyo,	Kila	mdau	anao	wajibu	wa	kutimiza	
majukumu	yaliyoainishwa	katika	Mwongozo	huu.			Aidha,	wadau	wote	wakiwa	
ni	 pamoja	 na	 wazalishaji	 wa	 kelele	 na	 mitetemo	 wanahimizwa	 kushiriki	
kikamilifu	katika	utekelezaji	wa	Mwongozo	huu	ili	kulinda	afya	ya	binadamu	
na mazingira kwa maendeleo endelevu.



Mwongozo wa Kitaifa wa Udhibiti Kelele na Mitetemo

14

Kiambatisho Na. I:

Jedwali Na. 1 linaonesha viwango vilivyoruhusiwa kwenye eneo lenye matumizi 
mchanganyiko ya ardhi kama ifuatavyo.

Mahali/Eneo Kiwango kinachoruhusiwa

Mchana Usiku

Viwandani 70 dBA 60 dBA 

Makazi 50 dBA 35 dBA

Makazi na viwanda vidogovidogo 60 dBA 50 dBA

Maeneo ya makazi, biashara na burudani 55 dBA 45 dBA

Maeneo ya hospitali, taasisi za elimu, 
kumbi za mikutano, makazi ya wazee na 
maeneo ya mapumziko

45 dBA 35dBA
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